Cá độ bóng đá bị xử lý thế nào?

V.H

Sau thời gian theo dõi, Bộ Công an phối hợp với Công an TP HCM, Đồng Nai... và các phòng nghiệp vụ vừa triệt phá đường dây cá độ bóng đá với số tiền giao dịch lên đến 30.000 tỷ đồng, hoạt động khắp các tỉnh, thành. Theo Cục Cảnh sát hình sự (C02), đây là đường dây cá độ bóng đá được thực hiện qua các trang mạng bong88 và Agbong88, do một nhóm người tổ chức, điều hành.

Đường dây cá độ bóng đá này hoạt động khắp các tỉnh, thành, trực tiếp giao nhiều tài khoản cá cược cho các đại lý cấp dưới và khách đánh bạc. Tiền thắng thua được các đối tượng giao dịch qua tài khoản ngân hàng.

Theo cơ quan chức năng, trong thời gian diễn ra World Cup 2022, dự báo tình trạng cờ bạc, cá độ bóng đá truyền thống và qua không gian mạng sẽ gia tăng.

Luật sư Nguyễn Công Tín – Công ty Luật FDVN, Đoàn Luật sư TP Đà Nẵng cho biết, cá độ bóng đá nhằm mục đích ăn thua bằng tiền hay hiện vật là một trong những hình thức của hành vi đánh bạc trái phép, người có hành vi đánh bạc trái phép, tùy theo tính chất, mức độ có thể bị xử lý hành chính hoặc hình sự.

Về hành chính, theo điểm c khoản 2 Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP, người có hành vi cá cược trái phép trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí hoặc các hoạt động khác bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng. Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm.

Về hình sự, người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5 triệu đồng trở lên hoặc dưới 5 triệu đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp luật định dưới đây thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội Đánh bạc theo quy định tại Điều 321 Bộ Luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017, cụ thể:

Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị phạt tiền từ 20 triệu đồng đến 100 triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm:

- Tiền hay hiện vật trị giá từ 5 triệu đồng đến dưới 50 triệu đồng.

- Tiền hoặc hiện vật dưới 5 triệu đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi đánh bạc hoặc hành vi tổ chức đánh bạc, gá bạc; hoặc đã bị kết án về tội đánh bạc hoặc tội tổ chức đánh bạc, gá bạc chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

- Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 3 năm đến 7 năm:

+ Có tính chất chuyên nghiệp;

+ Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

+ Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

+ Tái phạm nguy hiểm.

Ngoài ra, người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Tin liên quan

Tin nổi bật

Tin cùng chuyên mục

Quy định mới trong nộp thuế thu nhập cá nhân

Quy định mới trong nộp thuế thu nhập cá nhân

Bạn đọc hỏi: Tôi vừa được biết Bộ Tài chính ban hành Thông tư mới sửa đổi, bổ sung một số văn bản quy phạm pháp luật do Bộ Tài chính ban hành, trong đó có quy định ...
Vợ chồng ly hôn có phải cùng nhau trả nợ?

Vợ chồng ly hôn có phải cùng nhau trả nợ?

Nếu giao dịch chỉ do vợ hoặc chồng xác lập, thực hiện nhưng có mục đích để đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình thì vợ chồng cũng phải có trách nhiệm liên đới thực ...

Xem nhiều nhất