Có chồng và hai con là liệt sĩ, hưởng chế độ thế nào?

Theo Chinhphu

Ông Nguyễn Minh Hưng (Quảng Ngãi) hỏi: Trường hợp Bà mẹ Việt Nam anh hùng có chồng và 2 con là liệt sĩ thì được hưởng trợ cấp theo chế độ thân nhân của 2 liệt sĩ hay 3 liệt sĩ?

Về vấn đề này, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Theo quy định tại Khoản 3, Điều 20 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 9/4/2013 của Chính phủ, thân nhân của 3 liệt sĩ trở lên được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng bằng 3 lần mức chuẩn (mức chuẩn hiện nay là: 1.417.000 đồng).

Theo đó, Bà mẹ Việt Nam anh hùng có chồng và 2 con là liệt sĩ được giải quyết 3 suất tuất liệt sĩ.

Tin nổi bật

Tin cùng chuyên mục

Thế nào là tiền án, tiền sự?

Thế nào là tiền án, tiền sự?

Nhiều bạn đọc cho biết, thường vẫn nghe về khái niệm tiền án, tiền sự nhưng không hiểu trường hợp nào là có tiền án và trường hợp nào là có tiền sự?

Xem nhiều nhất