Có được thanh toán BHYT khi tiêm phòng viêm gan B không?

PV (theo VGP)

Bà Lê Tố Như (TP Hà Nội) hỏi: Tôi năm nay 22 tuổi, tôi đi tiêm phòng viêm gan B thì có được thanh toán BHYT không và việc xét nghiệm máu trước tiêm phòng có được thanh toán không?

BHXH  TP Hà Nội trả lời như sau:

Mục a, Khoản 1, Điều 21 Luật BHYT quy định phạm vi được hưởng của người tham gia BHYT là: “Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng, khám thai định kỳ, sinh con”. Như vậy, việc tiêm vắc xin và các xét nghiệm phục vụ việc tiêm phòng không thuộc phạm vi chi trả của quỹ khám chữa bệnh BHYT.

Tin nổi bật

Tin cùng chuyên mục

Xem nhiều nhất