Điều kiện đóng BHXH thời gian còn thiếu để được về hưu?

PV (theo VGP)

Ông Nguyễn Quốc Chính (Hà Nội) sinh ngày 6/5/1958, đã đóng BHXH được 14 năm. Vậy ông có được đóng BHXH tự nguyện để đủ số năm về hưu không và nếu đóng thì đóng bao nhiêu năm?

BHXH TP Hà Nội trả lời như sau:

Người lao động căn cứ Khoản 1.6, Điều 9 Quyết định 595/BHXH-QĐ ngày 14/4/2017 của BHXH Việt Nam: “Đóng một lần cho những năm còn thiếu đối với người tham gia BHXH đã đủ điều kiện về tuổi để hưởng lương hưu theo quy định nhưng thời gian đóng BHXH còn thiếu không quá 10 năm (120 tháng) thì được đóng cho đủ 20 năm để hưởng lương hưu” để thực hiện.

Tin nổi bật

Tin cùng chuyên mục

Nhân viên uống rượu, sếp bị phạt!

Nhân viên uống rượu, sếp bị phạt!

Từ 15/11/2020, Nghị định số 117/2020/NĐ-CP ngày 28/9/2020 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế chính thức có hiệu lực.

Xem nhiều nhất