: toasoandko@gmail.com | : (04) 38.228.302
Liên hệ Quảng cáo: (04)39.431.943 - (04)39.447.011
10:05:00 30/10/2017

Điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề y tế

Ông Nguyễn Văn Thường (TP HCM) làm việc tại khoa phẫu thuật thẩm mỹ Emcas từ tháng 10/2015 đến nay. Từ năm 2015 đến tháng 8/2016, ông hoàn thành khoá học định hướng chuyên khoa phẫu thuật tạo hình và thẩm mỹ được trường Đại học Y Phạm Ngọc Thạch cấp chứng chỉ.

Ông Thường hỏi, ông có đủ điều kiện để được cấp Chứng chỉ hành nghề khám chữa bệnh chuyên khoa Thẩm mỹ không? Cơ quan nào cấp? Thủ tục thế nào?

Về vấn đề này, Bộ Y tế trả lời như sau:

Người hành nghề đã có chứng chỉ chuyên khoa định hướng Tạo hình thẩm mỹ và đã thực hành đủ 18 tháng về chuyên khoa phẫu thuật tạo hình thẩm mỹ tại Bệnh viện theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 28 Luật Khám bệnh, chữa bệnh thì đủ điều kiện để cấp chứng chỉ hành nghề với phạm vi hoạt động chuyên môn là khám bệnh, chữa bệnh chuyên khoa Phẫu thuật tạo hình thẩm mỹ.

Theo quy định tại khoản 2, Điều 26, Luật Khám bệnh, chữa bệnh: “Giám đốc Sở Y tế cấp, cấp lại và thu hồi chứng chỉ hành nghề đối với người làm việc tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh trên địa bàn quản lý, trừ trường hợp quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều này”, như vậy đề nghị ông Thường đến Sở Y tế nơi ông làm việc để làm thủ tục xin cấp chứng chỉ hành nghề.

PV