: toasoandko@gmail.com | : (04) 38.228.302
Liên hệ Quảng cáo: (04)39.431.943 - (04)39.447.011
08:00:20 08/08/2019

Chế độ thai sản khi phải nghỉ dưỡng thai quy định thế nào?

Bà Hồng Đức (Bình Dương) đóng BHXH tại công ty được 6 tháng. Bà đang mang thai, muốn xin nghỉ việc sớm để ở nhà dưỡng thai do công ty ở xa nhà. Bà Đức hỏi, bà có cần giấy chứng nhận của bệnh viện hay bác sĩ không? Bà có được hưởng chế độ thai sản không?

Khoản 3, Điều 31 Luật BHXH quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản khi phải nghỉ dưỡng thai

BHXH tỉnh Bình Dương trả lời như sau:

Tại Khoản 3, Điều 31 Luật BHXH quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản khi phải nghỉ dưỡng thai: Người lao động quy định tại Điểm b, Khoản 1 Điều này đã đóng BHXH từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng BHXH từ đủ 3 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Về hồ sơ, trường hợp khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo quy định tại Khoản 3, Điều 31 Luật BHXH thì có thêm một trong các giấy tờ sau:

- Trường hợp điều trị nội trú: Bản sao giấy ra viện hoặc tóm tắt hồ sơ bệnh án thể hiện việc nghỉ dưỡng thai.

- Trường hợp điều trị ngoại trú: Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH thể hiện việc nghỉ dưỡng thai.

- Trường hợp phải giám định y khoa: Biên bản giám định y khoa.

PV (theo VGP)