: toasoandko@gmail.com | : (04) 38.228.302
Liên hệ Quảng cáo: (04)39.431.943 - (04)39.447.011

Bộ Tài chính trả lời kiến nghị về quản lý, sử dụng xe công

Ủy ban MTTQ Việt Nam các huyện, thị xã tỉnh Đắk Nông kiến nghị Thủ tướng Chính phủ nghiên cứu tạo điều kiện bố trí phương tiện (xe ô tô) để Ủy ban MTTQ và các đoàn thể cấp huyện thực hiện công tác tuyên truyền, vận động tại cơ sở. Do Ủy ban MTTQ, các đoàn thể thường xuyên phải đi tuyên truyền vận động ở cơ sở, trong khi đó địa bàn miền núi rộng, hệ thống đường cũng như giao thông công cộng rất hạn chế nên gặp khó khăn khi thực hiện nhiệm vụ được giao.

  • Biện pháp xử lý, ngăn chặn đối với tài xế dương tính với ma túy

    15/05/2019 15:00

    Ông Công Anh hỏi: Gần đây có nhiều vụ tai nạn giao thông nguyên nhân do tài xế có sử dụng ma túy khi điều khiển phương tiện. Tôi muốn hỏi, thời gian tới Bộ Công an có triển khai sử dụng thiết bị kiểm tra, phát hiện dương tính chất ma túy đối với người tham gia giao thông trên toàn quốc hay không và nếu phát hiện tài xế điều khiển phương tiện tham gia giao thông dương tính với ma túy thì sẽ có biện pháp xử lý, ngăn chặn như thế nào?

  • Cần có chế tài xử lý vấn nạn mua bán, sử dụng 'Bóng cười'

    15/05/2019 08:00

    Cử tri tỉnh Bạc Liêu hỏi: Hiện nay, vấn nạn mua bán, sử dụng “Bóng cười” hết sức nguy hiểm, có thể gây chết người, lực lượng chức năng chỉ phạt hành chính thì chưa đủ răn đe. Cử tri kiến nghị cần có chế tài thật mạnh để xử lý vấn nạn này.

  • Trẻ mầm non được miễn giảm học phí trong trường hợp nào?

    14/05/2019 15:00

    Bà Hoàng Thị Trang thuộc dân tộc Mường, nguyên quán tại xã Lương Sơn, huyện Yên Lập, tỉnh Phú Thọ. Hiện bà làm việc và sinh sống tại TP Việt Trì. Con gái bà Trang khai sinh theo mẹ, đang học mầm non tại đây. Bà Trang hỏi, con bà có được miễn giảm học phí theo diện người dân tộc thiểu số không?

  • Căn cứ hưởng chế độ BHYT cao hơn thủ tục thế nào?

    14/05/2019 13:00

    Bà Ngọ Thị Thu (tỉnh Thanh Hoá) là con gái duy nhất của liệt sĩ, tháng 8/2011 được tuyển dụng là công chức tại UBND phường, đóng BHYT theo quy định. Bà Thu hỏi, bà có được hưởng BHYT theo chế độ của con liệt sĩ không? Nếu được thì cần làm thủ tục như thế nào? Nếu đã đóng BHYT thì có được hoàn trả không?

  • Có được hưởng đồng thời 2 khoản phụ cấp trách nhiệm?

    14/05/2019 08:00

    Ông Nguyễn Phấn Khởi (Nghệ An) là công chức UBND huyện, đảng ủy viên cơ quan, Chính trị viên phó Ban Chỉ huy quân sự cơ quan. Ông Khởi hỏi, ông có được hưởng đồng thời phụ cấp Đảng ủy viên và phụ cấp Chính trị viên phó Ban chỉ huy quân sự cơ quan không?

  • Các xác định diện tích trong hạn mức để tính tiền sử dụng đất?

    14/05/2019 08:00

    Trường hợp hộ gia đình, cá nhân nhận thừa kế quyền sử dụng đất (SDĐ) mà không phải nộp tiền SDĐ; nhận chuyển nhượng quyền SDĐ hợp pháp mà không phải nộp tiền SDĐ hoặc có giấy tờ hợp lệ về quyền SDĐ, nay được cấp đổi Giấy chứng nhận thì không được tính là 1 lần đã xác định diện tích đất trong hạn mức để tính thu tiền SDĐ.

  • Chế độ người hưởng chính sách như thương binh quy định thế nào?

    13/05/2019 14:00

    Theo ông Hà Dũng (Hà Giang) tham khảo, Điểm a, Khoản 2, Điều 1 Quyết định 142/2008/QĐ-TTg quy định đối tượng không áp dụng chính sách là người đang hưởng chế độ hưu trí, mất sức lao động hoặc chế độ bệnh binh hàng tháng. Ông hỏi, người hưởng chế độ hàng tháng như thương binh thì có được áp dụng không?

  • Khám trái tuyến có được cấp giấy nghỉ ốm?

    13/05/2019 09:00

    Bà Lê Thị Kiều Ánh (TP HCM) đăng ký khám BHYT ở Bệnh viện 175. Vừa qua, bà bị thủy đậu và có xin giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH tại Bệnh viện quận 12. TP HCM nhưng không được chấp thuận vì lý do bà khám bệnh không đúng tuyến.

  • Thời gian đi nghĩa vụ quân sự có được tính đóng BHXH?

    12/05/2019 15:00

    Ông Đàm Vĩnh Hoàng (tỉnh Bắc Kạn) tham gia nghĩa vụ quân sự từ tháng 2/1998 đến hết tháng 1/2001 được xuất ngũ. Trước khi tham gia nghĩa vụ quân sự ông Hoàng chưa tham gia đóng BHXH, hiện ông đang đóng BHXH bắt buộc.

  • Điều kiện làm chủ đầu tư công trình sử dụng vốn phát triển đô thị

    12/05/2019 11:00

    Việc xác định chủ đầu tư được thực hiện theo các quy định tại Khoản 2, Điều 7 Luật Xây dựng. Pháp luật về xây dựng hiện hành không có quy định điều kiện năng lực của chủ đầu tư; chủ đầu tư chịu trách nhiệm theo quy định tại Khoản 4, Điều 7 Luật Xây dựng.

  • Điều kiện được tổ chức huấn luyện an toàn hóa chất

    12/05/2019 08:00

    Đơn vị ông Quang Tùng (Hà Nội) muốn tìm nhà thầu cung cấp dịch vụ huấn luyện an toàn hoá chất theo Nghị định 113/2017/NĐ-CP. Ông Tùng hỏi, các điều kiện bắt buộc phải có đối với đơn vị tổ chức huấn luyện an toàn hoá chất là gì?

  • Mức phụ cấp cán bộ không chuyên trách xã kiêm Bí thư ấp

    11/05/2019 08:00

    Bà Huỳnh Thị Ngọc Diệp là Bí thư chi bộ ấp tại xã Tân Hiệp, huyện Hóc Môn, TP HCM, đồng thời bà được đề cử là Phó Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam xã và đã trúng cử. Bà hỏi chế độ tiền lương và các khoản phụ cấp theo lương của bà được tính như thế nào?

  • Trường hợp nào được miễn nghĩa vụ quân sự?

    10/05/2019 09:00

    Ông Võ Trọng Nghĩa (TP HCM) mới tốt nghiệp đại học, đang trong độ tuổi đi nghĩa vụ quân sự theo quy định của pháp luật. Mẹ ông là thương binh hạng hai, căn cứ Điểm c, Khoản 2, Điều 5 Thông tư số 148/2018/TT-BQP thì gia đình ông được miễn tham gia nghĩa vụ quân sự đối với một người con trai.

  • Trường hợp đổi giấy phép lái xe thủ tục thế nào?

    08/05/2019 10:00

    Ông Phạm Văn Đức (Tuyên Quang) có giấy phép lái xe ô tô hạng C do Bộ Quốc phòng cấp, hạn sử dụng đến năm 2021. Ông đã phục viên từ tháng 8/2016. Ông Đức hỏi, ông muốn đổi sang giấy phép lái xe dân sự có được không, nếu được thủ tục như thế nào?

  • Thế nào là nghỉ chuyển ca? thời gian nghỉ chuyển ca là bao lâu?

    06/05/2019 10:00

    Người lao động làm việc theo ca được nghỉ ít nhất 12 giờ trước khi chuyển sang ca làm việc khác.

  • Cách xác định ngày làm việc để tính chế độ BHXH

    01/05/2019 08:00

    Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng BHXH tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng BHXH, trừ trường hợp nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.

  • Xác định đối tượng hưởng BHYT cựu chiến binh căn cứ điều kiện gì?

    30/04/2019 15:00

    Ông Đào Nhị Phiên (Lâm Đồng) nhập ngũ tháng 6/1977, xuất ngũ tháng 12/1980. Năm 1985, ông đi dạy học. Tháng 10/2017, ông nghỉ hưu, mã BHYT của ông ký hiệu HT3. Ông Phiên tham gia hội Cựu chiến binh từ năm 1996 đến nay. Ông hỏi, ông có được chuyển sang BHYT hưởng mức 100% chi phí không?