: toasoandko@gmail.com | : (04) 38.228.302
Liên hệ Quảng cáo: (04)39.431.943 - (04)39.447.011
15:00:41 28/05/2019

Tính thời gian nâng lương khi chuyển ngạch viên chức?

Ông Cao Duy Cường (Quảng Bình) có bằng tốt nghiệp ĐHSP Toán-Lý. Tháng 9/2015-5/2016, ông giảng dạy theo hợp đồng môn Toán-Lý tại Trường Tiểu học và Trung học cơ sở (TH và THCS) Thượng Hóa, xã Thượng Hóa, huyện Minh Hóa, tỉnh Quảng Bình, đóng BHXH hệ số lương 2,34 bậc 1.

Từ tháng 12/2016 đến tháng 7/2018, ông Cường dạy hợp đồng bộ môn Toán-Lý tại trường Phổ thông dân tộc bán trú TH và THCS Dân Hóa, xã Dân Hóa, huyện Minh Hóa và đóng BHXH hệ số lương 2,34 bậc 1. Tổng thời gian công tác đóng BHXH là 2 năm 5 tháng.

Tháng 8/2018, ông nộp đơn thi tuyển viên chức Giáo viên THCS hạng III, Giáo viên Toán-Lý, sau đó trúng tuyển. Đến ngày 9/10/2018, ông được ký kết hợp đồng viên chức tại Trường Phổ thông dân tộc bán trú TH và THCS Dân Hóa, hưởng lương bậc 1, hệ số 2,1 và được miễn chế độ tập sự.

Ông Cường hỏi, thời gian tính nâng bậc lương lần sau của ông ghi trong hợp đồng từ ngày 9/10/2018 có đúng không? Thời gian đóng BHXH trước khi tuyển dụng có tính vào thời gian xét nâng bậc lương lần sau khi tuyển dụng không?

Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng - Đoàn luật sư Hà Nội trả lời:

Theo quy định tại Thông tư số 05/2016/TT-BGDĐT ngày 21/3/2016 của Bộ Giáo dục và Đào tạo quy định thời gian tập sự theo chức danh nghề nghiệp giáo viên, giảng viên (tình trạng hết hiệu lực) thì, để được bổ nhiệm các chức danh nghề nghiệp giáo viên THCS, người trúng tuyển phải thực hiện thời gian tập sự 9 tháng.

Sau đó, Thông tư số 05/2016/TT-BGDĐT được thay thế bởi Thông tư số 31/2018/TT-BGDĐT ngày 24/12/2018 của Bộ Giáo dục và Đào tạo quy định thời gian tập sự theo chức danh nghề nghiệp giáo viên, giảng viên trong các cơ sở giáo dục công lập (tình trạng còn hiệu lực đến ngày 29/6/2019) thì, trường hợp tuyển dụng vào chức danh nghề nghiệp giáo viên THCS hạng III phải thực hiện thời gian tập sự 9 tháng.

Ngày 14/5/2019, Bộ Giáo dục và Đào tạo đã ban hành Thông tư số 09/2019/TT-BGDĐT (có hiệu lực từ ngày 29/6/2019) bãi bỏ Thông tư số 31/2018/TT-BGDĐT. Điều 2 Thông tư này quy định: Thời gian tập sự theo chức danh nghề nghiệp giáo viên, giảng viên trong các cơ sở giáo dục công lập thực hiện theo quy định tại Khoản 11, Điều 2 Nghị định số 161/2018/NĐ-CP ngày 29/11/2018 của Chính phủ về sửa đổi, bổ sung một số quy định về tuyển dụng công chức, viên chức, nâng ngạch công chức, thăng hạng viên chức và thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc trong cơ quan hành chính Nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập.

Theo Điểm b, Khoản 2, và  Khoản 5, Điều 20 Nghị định số 29/2012/NĐ-CP của Chính phủ về tuyển dụng, sử dụng và quản lý viên chức được sửa đổi, bổ sung bởi Khoản 11, Điều 2 Nghị định số 161/2018/NĐ-CP của Chính phủ, thì trường hợp tuyển dụng vào chức danh nghề nghiệp có yêu cầu tiêu chuẩn trình độ đào tạo cao đẳng phải thực hiện chế độ tập sự 9 tháng.

Không thực hiện chế độ tập sự đối với các trường hợp đã có thời gian công tác có đóng BHXH bắt buộc theo đúng quy định của pháp luật, được bố trí làm việc theo đúng ngành, nghề đào tạo hoặc theo đúng chuyên môn nghiệp vụ trước đây đã đảm nhiệm mà thời gian công tác có đóng BHXH bắt buộc (nếu đứt quãng thì được cộng dồn) bằng hoặc lớn hơn thời gian tập sự quy định tại Khoản 2, Điều này.

Khoản 1, Khoản  3, Điều 10 Thông tư số 15/2012/TT-BNV của Bộ Nội vụ có hướng dẫn: Người trúng tuyển viên chức được miễn thực hiện chế độ tập sự khi có đủ các điều kiện sau: Đã có thời gian công tác có đóng BHXH bắt buộc trong ngành, lĩnh vực cần tuyển từ đủ 12 tháng trở lên.

Trong thời gian công tác có đóng BHXH bắt buộc đã làm những công việc chuyên môn nghiệp vụ phù hợp với yêu cầu của vị trí việc làm được tuyển dụng.

Thời gian công tác có đóng BHXH bắt buộc của người được tuyển dụng đã làm những công việc chuyên môn nghiệp vụ phù hợp với yêu cầu của vị trí việc làm được tuyển dụng (nếu có) tính vào thời gian xét nâng lương lần sau khi bổ nhiệm và xếp lương vào chức danh nghề nghiệp.

Theo ông Cao Duy Cường phản ánh, trước khi trúng tuyển, ký kết hợp đồng làm việc viên chức chức danh Giáo viên THCS hạng III, Bộ môn Toán – Lý, ông Cường đã có 9 tháng làm việc tại Trường TH và THCS Thượng Hóa và 20 tháng làm việc tại Trường phổ thông dân tộc bán trú TH và THCS Dân Hóa, theo hợp đồng dạy học bộ môn Toán – Lý, có đóng BHXH bắt buộc theo tiền lương bậc 1/9 hệ số 2,34 (Thang lương viên chức A1, Bảng lương số 3 ban hành kèm theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP),  phù hợp với yêu cầu của vị trí việc làm được tuyển dụng Giáo viên THCS hạng III, bộ môn Toán – Lý hiện nay.

Căn cứ quy định tại Điểm b, Khoản 2, và Khoản 5, Điều 20 Nghị định số 29/2012/NĐ-CP đã được sửa đổi, bổ sung bởi Khoản 11, Điều 2 Nghị định số 161/2018/NĐ-CP và Khoản 1, Điều 10 Thông tư số 15/2012/TT-BNV thì ông Cường được miễn chế độ tập sự khi tuyển dụng.

Ông Cường có bằng đại học sư phạm, đăng ký thi tuyển viên chức Giáo viên THCS hạng III (Mã số: V.07.04.12) phù hợp với tiêu chuẩn trình độ đào tạo, bồi dưỡng Giáo viên THCS Hạng III là phải có bằng cao đẳng sư phạm trở lên, được quy định tại Điểm a, Khoản 2, Điều 6 Thông tư số 22/2015/TT-BGDĐT-BNV ngày 16/9/2015 của Bộ Giáo dục và Đào tạo, Bộ Nội vụ quy định mã số, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp giáo viên THCS công lập để xếp lương.

Vì vậy, khi trúng tuyển, ông Cường được áp dụng Điểm c, Khoản 1, Điều 9 Thông tư số 22/2015/TT-BGDĐT-BNV để xếp lương chức danh nghề nghiệp giáo viên THCS hạng III theo hệ số lương của viên chức loại A0 (có từ hệ số 2,10 đến hệ số lương 4,89), hưởng 100% mức lương bậc 1/10, hệ số 2,1 (Thang lương viên chức A0, Bảng lương số 3 ban hành kèm theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP) và thời gian nâng bậc lương lần sau (bậc 2/10) tính từ ngày ký hợp đồng làm việc, xếp lương bậc 1/10 là đúng quy định.

Thời gian đã làm việc đóng BHXH trước khi được tuyển dụng vào viên chức “bằng hoặc lớn hơn thời gian tập sự” là điều kiện để miễn thời gian tập sự và hưởng ngay 100% mức tiền lương bậc 1/10 của chức danh Giáo viên THCS Toán-Lý hạng III, nên không dùng làm căn cứ tính trừ thời gian xét nâng lương lần sau khi bổ nhiệm, nêu tại Khoản 3, Điều 10 Thông tư số 15/2012/TT-BNV nữa.

Căn cứ quy định tại Điểm a, Khoản 1, Điều 2 Thông tư số 08/2013/TT-BNV ngày 31/7/2013 của Bộ Nội vụ hướng dẫn thực hiện chế độ nâng bậc lương thường xuyên và nâng bậc lương trước thời hạn đối với cán bộ, công chức, viên chức và người lao động, thì sau 3 năm (đủ 36 tháng) giữ bậc 1/10 của chức danh Giáo viên THCS hạng III, ông Cường sẽ được xét nâng lên bậc 2/10 chức danh Giáo viên THCS hạng III, hệ số 2,4.

PV (theo VGP)