Chế độ thai sản khi đóng BHXH ngắt quãng?

PV (theo VGP)

Bà Hoàng Thị Hải (Quảng Ninh) đóng BHXH từ tháng 8/2006 đến hết tháng 10/2010. Tháng 11/2010 - 4/2012, bà không tham gia BHXH bắt buộc. Từ tháng 5/2012 bà tiếp tục đóng BHXH bắt buộc. Tháng 9/2012, bà sinh con, vậy thời điểm đó bà có được hưởng chế độ thai sản không?

BHXH  tỉnh Quảng Ninh trả lời như sau:

Căn cứ Điều 28, Luật BHXH số 71/2006/QH11, điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau: Lao động nữ sinh con phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận con nuôi.

Theo bà trình bày, bà có thời gian tham gia BHXH bị ngắt quãng (không tham gia từ tháng 11/2010 đến hết tháng 4/2012 là 18 tháng), sau đó bà tiếp tục tham gia BHXH (từ tháng 5/2012), tháng 9/2012, bà sinh con.

Như vậy, bà mới tham gia BHXH được 5 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh con. Chiếu theo quy định trên, bà chưa đủ điều kiện nghỉ hưởng chế độ thai sản.

Tin nổi bật

Tin cùng chuyên mục

Thế nào là tiền án, tiền sự?

Thế nào là tiền án, tiền sự?

Nhiều bạn đọc cho biết, thường vẫn nghe về khái niệm tiền án, tiền sự nhưng không hiểu trường hợp nào là có tiền án và trường hợp nào là có tiền sự?

Xem nhiều nhất