Đi làm dịp Lễ 30-4 và 1-5 cách tính lương thế nào?

PV

Luật Lao động năm 2012 quy định, mức lương của người lao động khi đi làm vào Ngày 30-4, 1-5 sẽ được tính bằng 300 % các ngày làm việc bình thường.

Theo điểm đ Khoản 1 Điều 115 Bộ luật Lao động 2012 quy định: Người lao động sẽ nhận được nguyên lương 1 ngày làm việc như trong quy định trong hợp đồng lao động. Bên cạnh đó, theo quy định của Điểm c Khoản 1 Điều 97 của Bộ luật Lao động 2012, người lao động sẽ nhận thêm một khoản tiền lương tiếp theo với mức tối thiểu bằng 300 % so với mức lương làm việc trong ngày đó. Như vậy, trường hợp làm việc vào những ngày trên, người lao động sẽ nhận được mức lương tối thiểu bằng 400 % mức lương làm việc ngày thường.

Trường hợp người lao động làm việc vào ban đêm, Thông tư 23/2015/TT-BLĐTBXH quy định: Người lao động sẽ được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường.

Theo Thông báo số 3238/TB-LĐTBXH của Bộ LĐ-TB&XH, công chức và viên chức sẽ có 5 ngày nghỉ trong dịp Lễ 30/4 và 1/5, gồm: 2 ngày nghỉ chính lễ, 1 ngày nghỉ bù và 2 ngày nghỉ cuối tuần liền kề. 

Tin nổi bật

Tin cùng chuyên mục

Thế nào là tiền án, tiền sự?

Thế nào là tiền án, tiền sự?

Nhiều bạn đọc cho biết, thường vẫn nghe về khái niệm tiền án, tiền sự nhưng không hiểu trường hợp nào là có tiền án và trường hợp nào là có tiền sự?

Xem nhiều nhất