: toasoandko@gmail.com | : (04) 38.228.302
Liên hệ quảng cáo: (04)39.431.943 - (04)39.447.011

Hợp đồng cộng tác viên được xem là hợp đồng dịch vụ

Theo quy định pháp luật, hợp đồng cộng tác viên được xem là hợp đồng dịch vụ, trong đó, bên cung ứng dịch vụ thực hiện công việc là cộng tác viên và bên thuê dịch vụ là bên nhận cộng tác viên làm việc, đồng thời phải trả tiền dịch vụ cho bên cung ứng dịch vụ này.

  • Chứng chỉ giáo dục đại học tương đương chứng chỉ nghiệp vụ sư phạm?

    17:00|19/05/2019

    Bà Nguyễn Thị Thanh Bình (Hải Dương) có chứng chỉ giáo dục đại học do Viện Chiến lược và Chương trình giáo dục cấp năm 2004 và đã giảng dạy đại học, cao đẳng từ năm 2005.

  • Rút ngắn thời giờ làm việc năm cuối cùng trước khi nghỉ hưu

    08:00|19/05/2019

    Căn cứ theo khoản 10 Điều 3 Nghị định số 45/2013/NĐ-CP ngày 10/5/2013 của Chính phủ về thời giờ làm việc có hưởng lương thì người sử dụng lao động phải chi trả lương đối với thời giờ làm việc được rút ngắn mỗi ngày (ít nhất 1 giờ) đối với người lao động cao tuổi trong năm cuối cùng trước khi nghỉ hưu.

  • Thẩm quyền đăng ký khai sinh và nhận cha con có yếu tố nước ngoài

    17:00|18/05/2019

    Công ty TNHH Law Plus có 1 khách hàng nữ là công dân Việt Nam, tạm trú tại Quận 2, TP HCM (hộ khẩu tại TP Đà Nẵng), có con với một công dân Úc nhưng 2 người chưa kết hôn, sinh con tại Việt Nam. Người mẹ hiện muốn làm khai sinh cho con cùng với thủ tục nhận cha cho con (cha là người nước ngoài cũng tạm trú tại Quận 2).

  • Bộ Tài chính trả lời kiến nghị về quản lý, sử dụng xe công

    16:47|17/05/2019

    Ủy ban MTTQ Việt Nam các huyện, thị xã tỉnh Đắk Nông kiến nghị Thủ tướng Chính phủ nghiên cứu tạo điều kiện bố trí phương tiện (xe ô tô) để Ủy ban MTTQ và các đoàn thể cấp huyện thực hiện công tác tuyên truyền, vận động tại cơ sở. Do Ủy ban MTTQ, các đoàn thể thường xuyên phải đi tuyên truyền vận động ở cơ sở, trong khi đó địa bàn miền núi rộng, hệ thống đường cũng như giao thông công cộng rất hạn chế nên gặp khó khăn khi thực hiện nhiệm vụ được giao.

  • Giao lưu trực tuyến về chính sách BHXH, BHYT

    14:29|16/05/2019

    Nhằm kịp thời cung cấp đầy đủ thông tin, giải đáp thắc mắc của các tổ chức, cá nhân trên cả nước về chính sách BHXH, BHYT, ngày 16/5, BHXH Việt Nam tổ chức Giao lưu trực tuyến về chính sách BHXH, BHYT trên Cổng Thông tin điện tử BHXH Việt Nam (www.baohiemxahoi.gov.vn).

  • Tiền thưởng có phải trích nộp BHXH cho người lao động không?

    08:00|16/05/2019

    Các khoản bổ sung khác dùng để tính đóng BHXH, BHYT, BHTN phải được xác định mức tiền lương cụ thể trong hợp đồng lao động và mang tính chất chi trả thường xuyên trong mỗi kỳ lương.

  • Biện pháp xử lý, ngăn chặn đối với tài xế dương tính với ma túy

    15:00|15/05/2019

    Ông Công Anh hỏi: Gần đây có nhiều vụ tai nạn giao thông nguyên nhân do tài xế có sử dụng ma túy khi điều khiển phương tiện. Tôi muốn hỏi, thời gian tới Bộ Công an có triển khai sử dụng thiết bị kiểm tra, phát hiện dương tính chất ma túy đối với người tham gia giao thông trên toàn quốc hay không và nếu phát hiện tài xế điều khiển phương tiện tham gia giao thông dương tính với ma túy thì sẽ có biện pháp xử lý, ngăn chặn như thế nào?

  • Cần có chế tài xử lý vấn nạn mua bán, sử dụng 'Bóng cười'

    08:00|15/05/2019

    Cử tri tỉnh Bạc Liêu hỏi: Hiện nay, vấn nạn mua bán, sử dụng “Bóng cười” hết sức nguy hiểm, có thể gây chết người, lực lượng chức năng chỉ phạt hành chính thì chưa đủ răn đe. Cử tri kiến nghị cần có chế tài thật mạnh để xử lý vấn nạn này.

  • Trẻ mầm non được miễn giảm học phí trong trường hợp nào?

    15:00|14/05/2019

    Bà Hoàng Thị Trang thuộc dân tộc Mường, nguyên quán tại xã Lương Sơn, huyện Yên Lập, tỉnh Phú Thọ. Hiện bà làm việc và sinh sống tại TP Việt Trì. Con gái bà Trang khai sinh theo mẹ, đang học mầm non tại đây. Bà Trang hỏi, con bà có được miễn giảm học phí theo diện người dân tộc thiểu số không?

  • Căn cứ để được hưởng chế độ BHYT cao hơn

    13:00|14/05/2019

    Bà Ngọ Thị Thu (tỉnh Thanh Hoá) là con gái duy nhất của liệt sĩ, tháng 8/2011 được tuyển dụng là công chức tại UBND phường, đóng BHYT theo quy định. Bà Thu hỏi, bà có được hưởng BHYT theo chế độ của con liệt sĩ không? Nếu được thì cần làm thủ tục như thế nào? Nếu đã đóng BHYT thì có được hoàn trả không?

  • Có được hưởng đồng thời 2 khoản phụ cấp trách nhiệm?

    08:00|14/05/2019

    Ông Nguyễn Phấn Khởi (Nghệ An) là công chức UBND huyện, đảng ủy viên cơ quan, Chính trị viên phó Ban Chỉ huy quân sự cơ quan. Ông Khởi hỏi, ông có được hưởng đồng thời phụ cấp Đảng ủy viên và phụ cấp Chính trị viên phó Ban chỉ huy quân sự cơ quan không?

  • Các xác định diện tích trong hạn mức để tính tiền sử dụng đất?

    08:00|14/05/2019

    Trường hợp hộ gia đình, cá nhân nhận thừa kế quyền sử dụng đất (SDĐ) mà không phải nộp tiền SDĐ; nhận chuyển nhượng quyền SDĐ hợp pháp mà không phải nộp tiền SDĐ hoặc có giấy tờ hợp lệ về quyền SDĐ, nay được cấp đổi Giấy chứng nhận thì không được tính là 1 lần đã xác định diện tích đất trong hạn mức để tính thu tiền SDĐ.

  • Chế độ người hưởng chính sách như thương binh quy định thế nào?

    14:00|13/05/2019

    Theo ông Hà Dũng (Hà Giang) tham khảo, Điểm a, Khoản 2, Điều 1 Quyết định 142/2008/QĐ-TTg quy định đối tượng không áp dụng chính sách là người đang hưởng chế độ hưu trí, mất sức lao động hoặc chế độ bệnh binh hàng tháng. Ông hỏi, người hưởng chế độ hàng tháng như thương binh thì có được áp dụng không?

  • Khám trái tuyến có được cấp giấy nghỉ ốm?

    09:00|13/05/2019

    Bà Lê Thị Kiều Ánh (TP HCM) đăng ký khám BHYT ở Bệnh viện 175. Vừa qua, bà bị thủy đậu và có xin giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH tại Bệnh viện quận 12. TP HCM nhưng không được chấp thuận vì lý do bà khám bệnh không đúng tuyến.

  • Thời gian đi nghĩa vụ quân sự có được tính đóng BHXH?

    15:00|12/05/2019

    Ông Đàm Vĩnh Hoàng (tỉnh Bắc Kạn) tham gia nghĩa vụ quân sự từ tháng 2/1998 đến hết tháng 1/2001 được xuất ngũ. Trước khi tham gia nghĩa vụ quân sự ông Hoàng chưa tham gia đóng BHXH, hiện ông đang đóng BHXH bắt buộc.

  • Điều kiện làm chủ đầu tư công trình sử dụng vốn phát triển đô thị

    11:00|12/05/2019

    Việc xác định chủ đầu tư được thực hiện theo các quy định tại Khoản 2, Điều 7 Luật Xây dựng. Pháp luật về xây dựng hiện hành không có quy định điều kiện năng lực của chủ đầu tư; chủ đầu tư chịu trách nhiệm theo quy định tại Khoản 4, Điều 7 Luật Xây dựng.

  • Điều kiện được tổ chức huấn luyện an toàn hóa chất

    08:00|12/05/2019

    Đơn vị ông Quang Tùng (Hà Nội) muốn tìm nhà thầu cung cấp dịch vụ huấn luyện an toàn hoá chất theo Nghị định 113/2017/NĐ-CP. Ông Tùng hỏi, các điều kiện bắt buộc phải có đối với đơn vị tổ chức huấn luyện an toàn hoá chất là gì?

  • Mức phụ cấp cán bộ không chuyên trách xã kiêm Bí thư ấp

    08:00|11/05/2019

    Bà Huỳnh Thị Ngọc Diệp là Bí thư chi bộ ấp tại xã Tân Hiệp, huyện Hóc Môn, TP HCM, đồng thời bà được đề cử là Phó Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam xã và đã trúng cử. Bà hỏi chế độ tiền lương và các khoản phụ cấp theo lương của bà được tính như thế nào?

  • Trường hợp nào được miễn nghĩa vụ quân sự?

    09:00|10/05/2019

    Ông Võ Trọng Nghĩa (TP HCM) mới tốt nghiệp đại học, đang trong độ tuổi đi nghĩa vụ quân sự theo quy định của pháp luật. Mẹ ông là thương binh hạng hai, căn cứ Điểm c, Khoản 2, Điều 5 Thông tư số 148/2018/TT-BQP thì gia đình ông được miễn tham gia nghĩa vụ quân sự đối với một người con trai.

  • Các khoản tính đóng và không tính đóng BHXH bắt buộc?

    15:00|09/05/2019

    Các khoản bổ sung khác dùng để tính đóng BHXH, BHYT, BHTN phải được xác định mức tiền lương cụ thể trong hợp đồng lao động và mang tính chất chi trả thường xuyên trong mỗi kỳ lương.