: toasoandko@gmail.com | : (04) 38.228.302
Liên hệ Quảng cáo: (04)39.431.943 - (04)39.447.011
14:30:00 04/07/2017

Chế độ hưởng phụ cấp lâu năm với giáo viên vùng đặc biệt khó khăn

Ông Tạ Minh Duy công tác tại trường THCS Chu Văn An, xã Đăk Nhau, huyện Bù Đăng, tỉnh Bình Phước, là vùng có điều kiện kinh tế-xã hội đặc biệt khó khăn. Hiện ông Duy và các giáo viên công tác trên 5 năm tại đây chỉ được hưởng phụ cấp khu vực 70%.

Qua Hệ thống tiếp nhận, trả lời phản ánh, kiến nghị của người dân, ông Duy đề nghị cơ quan chức năng giải đáp, ông và các giáo viên công tác trên 5 năm tại đây có được hưởng phụ cấp công tác lâu năm theo Nghị định số 116/2010/NĐ-CP không? Thực tế, ông và các giáo viên đã được hưởng phụ cấp này từ khi Nghị định có hiệu lực thi hành, nhưng sau đó bị cắt hưởng từ tháng 11/2012 đến nay.

UBND tỉnh Bình Phước trả lời như sau:

Điều 8 Nghị định 61/2006/NĐ-CP ngày 20/6/2006 của Chính phủ về chính sách đối với nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục công tác ở trường chuyên biệt, ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn quy định: 

"1. Nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục (thuộc địa phương hoặc từ địa phương khác đến) được điều động đến công tác hoặc hiện đang công tác tại vùng có điều kiện kinh tế-xã hội đặc biệt khó khăn được hưởng phụ cấp thu hút bằng 70% mức lương hiện hưởng và phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có); 2. Thời gian hưởng phụ cấp thu hút không quá 5 năm...".

Khoản 2, Điều 1 Nghị định số 19/2013/NĐ-CP ngày 23/2/2013 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 61/2006/NĐ-CP quy định: "Tính từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành, nhà giáo, cáo bộ quản lý giáo dục đã hết thời hạn công tác theo quy định nhưng cơ quan quản lý giáo dục có thẩm quyền chưa sắp xếp, luân chuyển công tác trở về nơi ở hoặc nơi làm việc cuối cùng trước khi luân chuyển đến công tác ở vùng có điều kiện kinh tế-xã hội đặc biệt khó khăn thì tiếp tục được hưởng phụ cấp thu hút bằng 70% mức lương hiện hưởng và phụ cấp chức vụ, lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có), nhưng thôi không hưởng phụ cấp lâu năm ở vùng có điều kiện kinh tế-xã hội đặc biệt khó khăn quy định tại Điều 5 Nghị định số 116/2010/NĐ-CP ngày 24/12/2010 của Chính phủ".

Như vậy, trong khoảng thời gian từ ngày 1/3/2011 (thời điểm Nghị định số 116/2010/NĐ-CP có hiệu lực) đến ngày 15/4/2013 (thời điểm Nghị định số 19/2013/NĐ-CP có hiệu lực) thì giáo viên, cán bộ quản lý giáo dục theo quy định tại Điều 1 Nghị định số 19/2013/NĐ-CP nêu trên được hưởng phụ cấp lâu năm theo quy định tại Điều 5 Nghị định số 116/2010/NĐ-CP.

Từ ngày 15/4/2013 trở về sau thì giáo viên, cán bộ quản lý giáo dục công tác ở vùng kinh tế-xã hội đặc biệt khó khăn được hưởng chế độ theo Nghị định số 19/2013/NĐ-CP và thôi hưởng chế độ phụ cấp lâu năm theo Nghị định số 116/2010/NĐ-CP.

Trường hợp ông Tạ Minh Duy và giáo viên, cán bộ quản lý giáo dục trường THCS Chu Văn An, xã Đăk Nhau, huyện Bù Đăng, được hưởng phụ cấp lâu năm theo quy định tại Điều 5 Nghị định 116/2010/NĐ-CP từ ngày 1/3/2011 (thời điểm Nghị định số 116/2010/NĐ-CP có hiệu lực) đến ngày 15/4/2013 (thời điểm Nghị định 19/2013/NĐ-CP có hiệu lực).

Từ ngày 15/4/2013 trở về sau, ông Duy và giáo viên, cán bộ quản lý giáo dục trường THCS Chu Văn An được hưởng chế độ phụ cấp theo quy định tại Khoản 2, Điều 1 Nghị định số 19/2013/NĐ-CP và thôi hưởng chế độ phụ cấp lâu năm theo Nghị định số 116/2010/NĐ-CP, nhưng phải bảo đảm các nguyên tắc và điều kiện theo quy định tại Khoản 1, Khoản 2, Điều 8 Nghị định số 61/2006/NĐ-CP và Khoản 2, Điều 1 Nghị định số 19/2013/NĐ-CP.

PV (theo VGP)