: toasoandko@gmail.com | : (04) 38.228.302
Liên hệ Quảng cáo: (04)39.431.943 - (04)39.447.011
16:05:48 06/04/2020

Điều kiện nghỉ hưu trước tuổi không bị trừ tỷ lệ lương hưu?

Để không bị trừ tỷ lệ lương hưu, đạt được mức hưởng tối đa là 75% thì lao động nữ phải đóng BHXH đủ 30 năm nếu nghỉ hưu từ năm 2018 trở đi.

Bà Đỗ Thị Thu Hoài (Lào Cai) là giáo viên tại khu vực đặc biệt khó khăn, có phụ cấp khu vực 0,7 từ năm 1996-2019.

Do bị ốm phải đi chữa bệnh, nên đến tháng 1/2019 bà Hoài xin nghỉ làm và có quyết định nghỉ hưu từ tháng 1/2019, hưởng lương hưu tỷ lệ 61%, bị trừ 14%. Bà Hoài hỏi, bà bị trừ 14% lương hưu như vậy đúng hay sai?

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời như sau:

Theo quy định tại tiết a và Khoản 1 Điều 8 Nghị định số 108/2014/NĐ-CP thì lao động nữ nghỉ hưu theo chính sách tinh giản biên chế, có đủ 45 tuổi đến đủ 48 tuổi, có thời gian đóng BHXH đủ 20 năm trở lên, trong đó có đủ 15 năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên thì không bị trừ tỷ lệ lương hưu do nghỉ hưu trước tuổi.

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 56 Luật BHXH thì lao động nữ nghỉ hưu từ ngày 1/1/2018 trở đi, tỷ lệ hưởng lương hưu hàng tháng được tính bằng 45% tương ứng với 15 năm đóng BHXH, sau đó cứ mỗi năm đóng BHXH thì tính thêm 2% mức tối đa bằng 75%.

Để đạt được mức hưởng tối đa là 75% thì lao động nữ phải đóng BHXH đủ 30 năm nếu nghỉ hưu từ năm 2018 trở đi.

Đề nghị bà Hoài đối chiếu thời gian đóng BHXH thực tế của bản thân với quy định nêu trên để kiểm tra lại việc tính tỷ lệ lương hưu đối với bà. Trong trường hợp cần được giải thích rõ hơn, đề nghị bà liên hệ với cơ quan BHXH địa phương và cung cấp hồ sơ để được trả lời cụ thể.

Theo VGP