Người lao động nghỉ việc do tinh giản biên chế hưởng trợ cấp thế nào?

PV (theo VGP)

Bà Huỳnh Thị Chưng, công tác tại trường Tiểu học Phong Phú B (huyện Cầu Kè, tỉnh Trà Vinh) thuộc vùng có điều kiện kinh tế-xã hội đặc biệt khó khăn. Hiện trường có 1 giáo viên đã công tác trên 10 năm thì nghỉ việc theo Nghị định số 108/2014/NĐ-CP về chính sách tinh giản biên chế.

Bà Chưng hỏi, giáo viên này có được hưởng trợ cấp một lần theo Nghị định số 116/2010/NĐ-CP không?

Sở Nội vụ tỉnh Trà Vinh trả lời như sau:

Chính sách quy định tại Nghị định số 108/2014/NĐ-CP ngày 20/11/2014 của Chính phủ về chính sách tinh giản biên chế và chính sách về chế độ trợ cấp một lần đối với thời gian thực tế làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế-xã hội đặc biệt khó khăn quy định tại Điều 8 Nghị định số 116/2010/NĐ-CP ngày 24/12/2010 của Chính phủ về chính sách đối với cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang công tác ở vùng có điều kiện kinh tế-xã hội đặc biệt khó khăn là 2 chính sách khác nhau.

Do đó, nếu giáo viên bà Chưng nêu có thời gian thực tế làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế-xã hội đặc biệt khó khăn từ đủ 10 năm trở lên, khi nghỉ việc theo Nghị định số 108/2014/NĐ-CP thì được áp dụng chính sách quy định tại Điều 8 Nghị định số 116/2010/NĐ-CP.

Tin nổi bật

Tin cùng chuyên mục

Nhân viên uống rượu, sếp bị phạt!

Nhân viên uống rượu, sếp bị phạt!

Từ 15/11/2020, Nghị định số 117/2020/NĐ-CP ngày 28/9/2020 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế chính thức có hiệu lực.

Tin nóng

Hải Phòng: Đối thoại với người dân về công tác biên phòng

Hải Phòng: Đối thoại với người dân về công tác biên phòng

Vừa qua, Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng thành phố Hải Phòng đã phối hợp với Cổng thông tin điện tử TP Hải Phòng tổ chức đối thoại trực tiếp giải đáp người dân về công tác quản lý, bảo vệ chủ quyền, an ninh biên giới quốc gia trong tình hình mới.

Xem nhiều nhất