: toasoandko@gmail.com | : (04) 38.228.302
Liên hệ Quảng cáo: (04)39.431.943 - (04)39.447.011
10:30:00 31/08/2017

Công nhận văn bằng ngoại ngữ thạc sĩ cần những điều kiện gì?

Ông Dương Lê Trọng Tín (tỉnh Bình Dương) học thạc sĩ Quản lý theo chương trình liên kết giữa trường Đại học Trà Vinh và trường Đại học Southern Leyte State University (Philippines), khóa 3, từ tháng 10/2014 đến tháng 10/2016.

Sau đó, ông Tín đã gửi hồ sơ đến Cục Khảo thí và Kiểm định chất lượng giáo dục - Bộ Giáo dục và Đào tạo để được công nhận văn bằng nhưng được phản hồi là chứng chỉ ngoại ngữ chưa đủ chuẩn.

Theo Quyết định số 2148/QĐ-BGDĐT của Bộ Giáo dục và Đào tạo, chuẩn ngoại ngữ ông Tín phải đáp ứng là B2 theo khung tham chiếu Châu Âu. Ông Tín đã hoàn thành và đạt được chuẩn ngoại ngữ nêu trên, cụ thể là chứng chỉ B2 theo khung tham chiếu Châu Âu được đại học Trà Vinh cấp ngày 31/12/2014. Ông Tín đề nghị cơ quan chức năng giải đáp nguyên nhân ông không được công nhận văn bằng.

Bộ Giáo dục và Đào tạo trả lời như sau:

Một số học viên chương trình liên kết đào tạo thạc sĩ quản lý giữa trường Đại học Trà Vinh và trường Đại học Southern Leyte State University (Philippines) gửi hồ sơ đề nghị công nhận văn bằng về Cục Quản lý chất lượng (trước đây là Cục Khảo thí và Kiểm định chất lượng giáo dục) - Bộ Giáo dục và Đào tạo, trong đó có chứng chỉ tiếng Anh do trường Đại học Trà Vinh cấp. Tuy nhiên, Cục không chấp nhận chứng chỉ ngoại ngữ này và đề nghị học viên bổ sung chứng chỉ ngoại ngữ quốc tế trình độ B2 (IELTS hoặc TOEFL). Do đặc điểm của các chương trình liên kết đào tạo với nước ngoài thực hiện giảng dạy và học tập hoàn toàn bằng tiếng Anh (không qua phiên dịch) nên người học cần bảo đảm năng lực tiếng Anh do các trường đại học ở nước ngoài quy định, chi tiết trong Đề án xin cấp phép và Quyết định phê duyệt cho chương trình liên kết đào tạo.

Chương trình liên kết đào tạo thạc sĩ quản lý giữa trường Đại học Trà Vinh và trường Đại học Southern Leyte State University (Philippines) được Bộ Giáo dục và Đào tạo cho phép thực hiện tại Quyết định số 2075/QĐ-BGDĐT ngày 20/5/2011 và cho phép tiếp tục thực hiện tại Quyết định số 2148/QĐ-BGDĐT ngày 20/6/2014. Trong Quyết định số 2075/QĐ-BGDĐT ngày 20/5/2011 ghi rõ đối tượng tuyển sinh phải có trình độ tiếng Anh đầu vào TOEFL 550 (ghi tại Khoản 1 Điều 2). Trong Quyết định 2148/QĐ-BGDĐT ngày 20/6/2014 ghi rõ đối tượng tuyển sinh phải có trình độ tiếng Anh B2 theo khung tham chiếu chung châu Âu hoặc tương đương (ghi tại Khoản 1 Điều 2).

Chưa chấp nhận các chứng chỉ khác ngoài IELTS, TOEFL

Hiện tại, chỉ có chứng chỉ IELTS hoặc TOEFL minh chứng năng lực ngoại ngữ để sử dụng cho việc đi du học hoặc theo học các chương trình liên kết đào tạo với nước ngoài học 100% bằng tiếng Anh. Các chứng chỉ khác thi tại Việt Nam tương đương trình độ B2 theo khung tham chiếu châu Âu (CEFR) chưa được chấp nhận cho người học chương trình liên kết đào tạo bởi các lý do sau:

Công nhận văn bằng cũng có thể coi là giai đoạn hậu kiểm việc thực hiện các chương trình liên kết đào tạo. Từ khi Quyết định số 77/2007/QĐ-BGDĐT ngày 20/12/2007 ban hành đến nay, hàng nghìn cá nhân nộp hồ sơ đề nghị công nhận văn bằng theo học chương trình liên kết đào tạo có kèm theo chứng chỉ tiếng Anh B2 do các trường đại học trong nước cấp. Cục Quản lý chất lượng trả lời bằng văn bản đề nghị bổ sung chứng chỉ tiếng Anh ở mức tối thiểu trong dải điểm B2 CEFR là TOEFL 500 (paper) hoặc IELTS 5.5 đáp ứng yêu cầu của chương trình liên kết đào tạo tại Quyết định phê duyệt của chương trình.

Tuy nhiên sau 2 - 3 năm, nhiều cá nhân có văn bằng trong khuôn khổ chương trình liên kết đào tạo chỉ cung cấp được chứng chỉ tiếng Anh B2 do các trường đại học trong nước cấp, không thể thi được mức điểm TOEFL 500 hoặc IELTS 5.5 (mức điểm thấp hơn nhiều yêu cầu ngoại ngữ cho sinh viên du học tại trường cấp bằng - IELTS 6.5 hoặc TOEFL 550).

Nhiều trường hợp học chương trình liên kết đào tạo trong nước có chứng chỉ B2 CEFR thi tại các trường đại học tại Việt Nam cấp đã nộp chứng chỉ TOEFL và IELTS giả cho Cục.

Báo chí trong thời gian qua đã đưa tin về hiện trạng tổ chức thi và cấp chứng chỉ B1, B2, C1, CEFR có dấu hiệu không bảo đảm chất lượng, không đánh giá đúng năng lực của người học.

Hiện tại, Cục Quản lý chất lượng đang phối hợp với các đơn vị chức năng để hoàn thiện Quy chế thi và cấp chứng chỉ ngoại ngữ theo Khung năng lực 6 bậc dùng cho Việt Nam và thành lập Trung tâm Khảo thí ngoại ngữ quốc gia. Khi đó, chất lượng các chứng chỉ ngoại ngữ được bảo đảm, Bộ Giáo dục và Đào tạo có thể yên tâm sử dụng các chứng chỉ của Trung tâm Khảo thí ngoại ngữ quốc gia để đánh giá năng lực ngoại ngữ đầu vào của các chương trình liên kết đào tạo tương tự như chứng chỉ IELTS hoặc TOEFL.

Cục Quản lý chất lượng hiện cũng chưa nhận được hồ sơ đề nghị công nhận văn bằng của ông Dương Lê Trọng Tín.

PV (theo VGP)